Maisha na mawazo ya Ahmed Baba (1556-1627)

Ahmad Baba
Asante kwa kushiriki!

Alizaliwa Oktoba 26 1556 kwa Araouane nchini Mali Ahmad ibn Ahmad al-Takuri Al Musafi al Timbukti alikuwa unquestionably moja ya wasomi kubwa ya wakati wake. Uhai wake unajihusisha mwenyewe, mambo yote mazuri na mabaya ambayo yanaonyesha historia ya turbulent ya Sudan Magharibi.

Quote: "Ewe nyinyi mnayekwenda Gao, fanya gari kupitia Timbuktu. Wacha jina langu kwa marafiki zangu, na kuwaletea wokovu wa uhamisho wa harufu nzuri, ambaye huomboleza baada ya ardhi au anaishi familia yake, marafiki zake, majirani zake. Console kuna wapendwa wangu wapenzi, kifo cha Mabwana ambao walizikwa ".

Miaka yake ya mapema

Ni katika Araouane kwamba mdogo Ahmed anatumia sehemu ya utoto wake. Tayari, alionyesha maslahi mengi katika kila kitu kuhusiana na sayansi, falsafa na fasihi. Ili kufahamu ujuzi wake, alikwenda Timbuktu na baba yake mwanasheria Alhadji Ahmadou. Mwisho huo ulipandwa sana, ulikuwa umejulikana kwa ujuzi wake.

Aliwasili katika Timbuktu, Ahmed Baba hufuata mtaala wa kawaida kwa suala la shule. Chini ya uongozi wa profesa mkuu Mohammed Baghayogo, alikuwa na haraka sana kujifunza sayansi. Alijifunza falsafa, mantiki, kisasa, sheria, sarufi, teolojia, rhetoric, historia, fasihi, na kadhalika. Ni baada ya miaka thelathini tu kumaliza masomo yake, baada ya mafunzo ya muda mrefu, lakini ni muhimu zaidi.

Baada ya kuwa mwalimu mwenyewe, alifundisha falsafa yake mwenyewe, kuwa wakati huo huo mmoja wa wasomi wa kidini wa Sudan. Aliacha idadi kubwa sana ya wanafunzi, ambao hata muda mrefu baada ya kifo chake kueneza mafundisho yake.

Sambamba na jukumu lake la elimu, mwanasayansi mkuu alipaswa kuchukua kazi ya cadi, yaani, ya hakimu wa Kiislam. Tabia ya waaminifu zaidi, ingekuwa ameandika vitabu chini ya mia moja kulingana na baadhi ambayo 56 inajulikana hadi sasa. Kwa njia hizi, Ahmed Baba anaeleza mafundisho yake ya kidini, falsafa yake, mashairi yake na hata sehemu ya hisia zake binafsi.

Falsafa yake

Leo, mawazo ya Baba bado ni muhimu sana kwa Sudanese wengi. Hata hivyo, ni lazima ikumbukwe kwamba anakaa juu ya yote ya kiislamu wa Kiislamu na kwamba sehemu nzuri ya kutafakari kwake ni sehemu ya mafundisho na maadili ya Kiislam. Hata hivyo falsafa yake pia inaonyesha roho yake ya kina ya Afrika. Alidai asili yake na akajivunia kuwa Sudan.

Ahmed Baba alijitambulisha na watu wake kwa kutafakari kwake kabla ya gardens. Alidhaniwa kuwa Mujjadid, mwenye ukarabati wa dini ya karne. Kwa mujibu wa Nsame Mbongo, akiwa mshiriki wa mawazo mapya, alikataa kama filosofi, uvumilivu huru na kutafakari kwa mawazo.

Kupitia maingiliko ya baadhi ya mambo ya awali ya awali, Waislamu walitetea mawazo yake ya kisiasa, falsafa na kidini. Kitabu chake "Jalb al-Nima yangu WADAF al-niqma mbili kwa mujanabat al wulat al-Zalama" (Lucky na dhidi maafa kuepuka mamlaka kudhulumu) inaonyesha uwezo wake wa kinyume na mambo ya madhara ya uadilifu. Hizi nafasi za nguvu na mashaka anayojumuisha juu yake mwenyewe, kuonyesha jinsi mbali anachochea kutafakari. Imeandikwa katika 1588, kitabu hiki kinahusika na mahusiano kati ya wanasayansi na siasa. Hata hivyo, yeye haficha sababu za kibinafsi zinazosababisha kuandika. "Ni kunitambua na kuwaonya wafuasi wangu na wenzao dhidi ya mahudhurio ya watawala wenye dhiki, niliandika kiasi hiki" aliandika.

Kujua kwamba mtu ni dhaifu, ni jinsi gani hata mwisho huo utakuwa cultured, Ahmed Baba huwashawishi wasomi wengi kwa ukosefu wao wa haki. Inasisitiza mtazamo wa wanasayansi fulani, ambao wanajiachilia kupotoshwa na nguvu, kupoteza uwezo wote muhimu juu ya mtawala huyo.

Utafiti huu hauna maana ya nguvu, kwa kuzingatia kama chombo cha uharibifu wa maadili. Kwa kinyume chake, kwa Ahmed Baba nguvu ni madhara tu ikiwa ni rushwa, tamaa au kiholela. Utawala bora, pamoja na mtazamo mzuri wa sehemu ya wasomi waliojifunza, unaweza kuzuia tabia nyingi zisizofaa.

Kwa hivyo, mtazamo wa mwanasayansi kuelekea siasa unapaswa kuamua kuhusiana na vigezo vya maadili na zisizo za nyenzo. Ikiwa nguvu ni sahihi, mwanasayansi anaweza kujiunga na yeye kwa kudai ushauri huu. Kwa upande mwingine, kama yeye ni manipulator na mpovu, mtaalamu wa kisasa lazima awe mbali. Kuonyesha jinsi nia ni muhimu zaidi kuliko vitendo, mwanafalsafa ilivyoelezwa 1592 dhana ya "Niyya" katika kitabu chake "Ghayat al-Amal al-fi Fadl Niyya ala l-amal" (ubora wa nia juu ya hatua).

Kulingana na yeye:

"Niyya ni maneno yaliyosemwa kwa sauti au kwa akili na mtu ambaye anataka kutenda. Ina nafasi yake ndani ya moyo, kiungo kuu cha akili na hatua ".

Kwa Nsame Mbongo, moyo ni chombo mbora wa mwili wa binadamu na nia ya kuwa na maendeleo na mwili huu, hubeba heshima yake na kwa hiyo ni bora kuliko matendo, ambayo ni ukweli "wanachama wa nje" wa mwili, viungo vya chini vyema. Majadiliano haya yameimarishwa na kuzingatia kuwa nia hiyo ni ya uwanja wa amri wakati tendo liko katika eneo la utekelezaji. Kwa hiyo, ni duni katika heshima kwa mapenzi ya mapenzi, ambayo huamuru na ambayo anaitii. Hii ni mfano mmoja tu wa kazi ya BABA inayofanya kazi katika utafiti wake wote.

Bado kulingana na Nsame Mbongo, Ahmed Baba ni mwanafalsafa kwa maana kamili ya neno kwa vile anaonyesha juu ya maswala ya msingi ya msingi. Kwa mfano, uhusiano kati ya nia na kutenda, kati ya ujuzi na nguvu, au kati ya nguvu na sayansi. Aidha, masuala haya kwa kujadili na wanafalsafa na wasomi mashuhuri kama Al-Ghazali na Ibn Kaldoun au kuanguka jamaa yoyote falsafa au kiteolojia sasa.

Hatimaye, hebu tuchukue kifungu hiki ambacho kinaonyesha jinsi mfikiri wa Afrika anavyoishi na roho ya jamii.

Kwa hivyo anakumbuka katika 1603, kwa kiasi ambacho yeye anaitwa "Tunfat al-fudala bi-bad fada'il al-Ulama" (zawadi za thamani zinazidi kuongeza nguvu za wanasayansi):

"Wale wanao ujuzi au maarifa na hawafanyi kulingana na mafundisho yao ni nusu tu ya utiifu, wakati wale wanaomiliki au wanao na wanafanya hivyo kulingana na sifa zao mbili (...). Tunatafuta wazo la ustadi wa wasomi, kama inavyothibitishwa na Hadithi nyingi na athars na mila nyingi zinazofuatana na "wenye umri mzuri". Lakini wanasayansi katika swali hapa ni wale ambao kuonyesha uchaji na ibada na kuendana na mafundisho ya Qur'an na Sunna, si wale kuangalia kuchukua sayansi yao maslahi ya haraka au utukufu binafsi ".

Nukuu hii inashika bila shaka juu ya roho ya jamii ambayo hufanya mawazo ya mtaalamu. Umoja wa kibinadamu kwa njia ya ubinafsi, haipaswi kuchukua nafasi juu ya jamii. Pia anapinga imani isiyo na imani katika kufikiri, wakati anapata pande zote. Kwa kutegemea mamlaka ya Kiislam, Baba anachukua quotes kutoka kwa walimu wengine wa dini.

Baadhi ya haya ni pamoja na:

- "kutafuta sayansi nchini China ikiwa ni lazima";

"Wasomi ni warithi wa manabii";

"Wino wa waliojifunza ni bora zaidi kuliko damu ya wahahidi."

(angalia zouber p.164)

Kwa kumalizia juu ya falsafa ya kitaaluma ya Ahmed Baba. Inapaswa kutambuliwa kwamba mawazo yake ni kwa kiasi kikubwa kulingana na sheria ya kiislamu ya Kiislam, ambayo haishangazi kwa mwanasheria wa kidini. Ni lazima alisisitiza kuwa hoja yake ya kina ya Afrika, ama swali uhusiano kati ya wasomi na watawala, kueleza predominance ya dhamira ya hatua na hasa hali ya upendeleo wake wa jumuiya juu ya mtu binafsi. Maeneo mengi ya kutafakari ambayo mawazo ya falsafa ya Afrika mweusi yanaelezewa kwa kiasi kikubwa.

Asante kwa kujibu na hisia
upendo
Haha
Wow
Kusikitisha
Hasira
Umejibu "Maisha na mawazo ya Ahmed Baba (1556-1627)" Sekunde chache zilizopita

Kusoma pia